26
12-2021

Đất cho tặng có điều kiện có đòi lại được không?

Nếu việc bố mẹ tặng cho nhà đất đã thực hiện đầy đủ các thủ tục như chuyển quyền sử dụng đất rồi thì KHÔNG thể đòi lại được, trừ trường hợp đã hợp đồng tặng cho có điều kiện như: phụng dưỡng, chăm sóc…không được thực hiện đúng, thì ba mẹ, người cho tặng có quyền làm thủ tục khởi kiện đòi lại tài sản đã tặng cho và yêu cầu bồi thường.

Tặng cho tài sản nhà đất có điều kiện khá phổ biến hiện nay khi cha mẹ già để lại tặng cho tài sản quyền sử dụng đất cho con cháu mình với điều kiện phụng dưỡng cha mẹ. Nhưng sau khi nhận tài sản thì nhiều trường hợp gia đình con cháu không còn phụng dưỡng cha mẹ già thì đất cho có điều kiện đó có đòi lại được không. Tặng cho đất có điều kiện vẫn có thể đòi lại được khi con cái không thực hiện đúng điều kiện tặng cho, vụ việc sẽ được giải đáp chi tiết bên dưới:

đòi lại đất tặng cho có điều kiện

Tặng cho đất có đòi lại được không?

Đất khuyến mãi cho có điều kiện kèm theo có đòi lại không ?

Phổ biến lúc bấy giờ việc Tặng cho gia tài giữa cha mẹ và con cháu, giữa người thân thích với nhau với điều kiện kèm theo do người Tặng Kèm cho đặt ra. Nhưng xong vẫn có nhiều trường hợp sau khi Tặng Kèm cho thì đổi ý và lấy lại gia tài hoặc khuyến mãi cho với điều kiện kèm theo mà bên nhận gia tài phải triển khai được điều kiện kèm theo thì mới Tặng Ngay cho gia tài. Việc khuyến mãi ngay cho đất có điều kiện kèm theo vẫn hoàn toàn có thể đòi lại được trong trường hợp bên nhận Tặng cho không thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm sau khi được Tặng Kèm cho thì bên khuyến mãi cho đất hoàn toàn có thể nhu yếu Tòa án đòi lại gia tài Tặng cho theo pháp luật của pháp lý .

>> Xem thêm: Điều Kiện Đòi Lại Nhà Đất Đã Cho Con Cái

Quy định pháp lý về khuyến mãi ngay cho quyền sử dụng đất ?

Thủ tục kiện đòi Tặng cho đất có điều kiện kèm theo ?

quy định về hợp đồng tặng cho đất

Hợp đồng Tặng cho quyền sử dụng đất

Hợp đồng tặng cho đất giữa người thân hoặc cha mẹ với con cái được thực hiện theo ý chí tự nguyện của bên tặng cho và sự thỏa thuận của hai bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, bên được tặng cho đồng ý nhận. Điều kiện tặng cho đối với bất động sản được quy định là tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu theo quy định của luật. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

Thủ tục kiện đòi Tặng Ngay cho đất có điều kiện kèm theo được triển khai theo trình tự :

  • Nộp hồ sơ khởi kiện đến Tòa án yêu cầu tuyên bố hợp đồng tặng cho đất vô hiệu do không thực hiện nghĩa vụ tặng cho;
  • Thẩm phán tiến hành xem xét hồ sơ và thụ lý vụ án khi hồ sơ hợp lệ;
  • Mở phiên xét xử vụ án sơ thẩm kiện đòi đất tặng cho có điều kiện;
  • Quyết định của Tòa án và bản án có hiệu lực.

Giải quyết tranh chấp đất Tặng cho ?

Theo đó “ khuyến mãi ngay cho đất có điều kiện kèm theo ” khi tranh chấp xảy ra được xử lý tài Tòa án, bên Tặng Kèm cho đòi lại gia tài đã Tặng Kèm cho khi bên kia không thực thi đúng nghĩa vụ và trách nhiệm sau khi được khuyến mãi cho bằng cách nhu yếu Tòa án công bố hợp đồng khuyến mãi cho vô hiệu và trả lại gia tài đã Tặng Kèm cho. Quy định về trường hợp Tặng Ngay cho đất có điều kiện kèm theo tại Điều 462 Bộ luật dân sự năm ngoái gồm có :

  • Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
  • Trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ trước khi tặng cho, nếu bên được tặng cho đã hoàn thành nghĩa vụ mà bên tặng cho không giao tài sản thì bên tặng cho phải thanh toán nghĩa vụ mà bên được tặng cho đã thực hiện.
  • Trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ sau khi tặng cho mà bên được tặng cho không thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

>> Xem thêm: Thủ Tục Đòi Lại Đất Được Giao Nhưng Bị Người Khác Sử Dụng

quyền tặng cho đất có điều kiện

Cha mẹ Tặng cho đất cho con cháu

Cha mẹ Tặng Kèm cho con đất có đòi lại được không ?

Cha mẹ Tặng Kèm cho đất cho con có quyền đòi lại khi hợp đồng Tặng Ngay cho đất có điều kiện kèm theo và người được khuyến mãi ngay không thực thi đúng nghĩa vụ và trách nhiệm của mình sau khi nhận gia tài Tặng Kèm cho thì có quyền nhu yếu Tòa án công bố hợp đồng vô hiệu và đòi lại gia tài đã khuyến mãi ngay cho. Căn cứ khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quyền quy đổi, chuyển nhượng ủy quyền, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, Tặng Ngay cho, thuế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất pháp luật hợp đồng khuyến mãi cho quyền sử dụng đất và gia tài gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng, trừ trường hợp kinh doanh thương mại bất động sản .

  • Trường hợp cha mẹ tặng cho con đất mà hợp đồng chưa có công chứng, chứng thực thì hợp đồng đó tuyên vô hiệu do vi phạm hình thức theo quy định của pháp luật;
  • Trường hợp cha mẹ tặng cho đất phù hợp với quy định pháp luật và có điều kiện tặng cho mà sau khi con cái đã nhận được tài sản không thực hiện nghĩa vụ sau khi nhận tài sản thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại;

>> Xem thêm: Thủ Tục Đòi Lại Đất Cho Người Khác Mượn Canh Tác Ngày Xưa

Thủ tục khuyến mãi ngay cho quyền sử dụng đất cho con ?

Trình tự thủ tục khuyến mãi ngay cho quyền sử dụng đất của cha mẹ sang cho con cháu được triển khai theo quy định Luật đất đai 2013 :

  • Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng và chứng thực;
  • Việc công chứng hợp đồng được thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã;
  • Sau khi thực hiện tặng cho quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang con và thực hiện công chứng hoặc chứng thực tại Ủy ban nhân dân cấp xã thì tiến hành đăng ký sang tên tại văn phòng đăng ký đất đai với hồ sơ gồm: hợp đồng tặng cho, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, chứng minh nhân dân hoặc sổ hộ khẩu;
  • Nghĩa vụ đóng thuế giữa thu nhập tặng cho quyền sử dụng đất thuộc trường hợp miễn thuế giữa tặng cho đất giữa cha mẹ và con cái;
  • Nộp lệ phí trước bạ trong trường hợp này được theo quy định tặng cho quyền sử dụng đất giữa cha mẹ và con cái theo quy định;

Luật sư hoàn toàn có thể làm gì khi kiện đòi quyền sử dụng đất Tặng Ngay cho con ?

Luật sư với đội ngũ thao tác nhiều năm trong nghành nghề dịch vụ đất đai, am hiểu rõ lao lý về kiện đòi quyền sử dụng đất sau khi Tặng cho có điều kiện kèm theo. Giúp tương hỗ người mua tuyệt đối khi sử dụng dịch vụ tại công ty và đem lại sự hài lòng cao nhất cho người mua :

  • Tiến hành tiếp nhận thông tin của khách hàng và đưa ra giải pháp tư vấn cho khách hàng về kiện đòi lại tài sản khi tặng cho có điều kiện;
  • Tham gia tranh tụng tại Tòa giúp khách hàng đòi lại tài sản đất sau khi tặng cho nếu khách hàng ký kết hợp đồng sử dụng dịch vụ của công ty;
  • Nhận quyết định của Tòa án và bản án có hiệu lực pháp luật.

Trên đây là thông tin tư vấn của chúng tôi về việc đất cho tặng cho điều kiện có đòi lại được không? Nếu như có thắc mắc về các vụ việc này hay có nhu cầu TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAIqua HOTLINE 1900.63.63.87 để được hỗ trợ tư vấn. Xin cảm ơn.

☆ ☆ ☆ ☆ ☆

Scores: 4.88 (41 votes)

{{#error}}
{ { error } }
{{/error}}
{{^error}}
Thank for your voting !
{{/error}}

Error ! Please check your network and try again !

Tác giả: Admin