25
12-2021

Đất nằm trong quy hoạch có được tách thửa không?

Một trong các thắc mắc được nhiều người quan tâm trong thời gian gần đây về đất đai là: Đất nằm trong quy hoạch có được tách thửa hay không? Trong bài viết dưới đây, căn cứ vào các quy định pháp luật chúng tôi xin tư vấn trả lời câu hỏi: Đất nằm trong quy hoạch có được tách thửa hay không?

Dat nam trong quy hoach co duoc tach thua hay khong

Đất nằm trong quy hoạch có được tách thửa hay không?

1. Đất nằm trong quy hoạch là gì?

Đất nằm trong quy hoạch là gì? Đất nằm trong quy hoạch có được tách thửa hay không? Theo Khoản 2 Điều 3 Luật Đất đai 2013, quy hoạch là việc của cơ quan nhà nước có thẩm quyền phân bổ và khoanh vùng đất đai theo không gian sử dụng cho các mục tiêu phát triển kinh tế – xã hội, quốc phòng, an ninh, bảo vệ môi trường và thích ứng biến đổi khí hậu trên cơ sở tiềm năng đất đai và nhu cầu sử dụng đất của các ngành, lĩnh vực đối với từng vùng kinh tế – xã hội và đơn vị hành chính trong một khoảng thời gian xác định.

Căn cứ vào lao lý trên, ta hoàn toàn có thể hiểu đất nằm trong quy hoạch là đất đã được khoanh vùng phạm vi để triển khai những dự án Bất Động Sản mang tính công cộng như kiến thiết xây dựng điện đường trường trạm hay những dự án Bất Động Sản mang tính tư nhân như những tòa nhà căn hộ cao cấp, TT thương mại, khu biệt thự, …

2. Tách thửa đất nằm trong quy hoạch là gì?

Có thể hiểu đơn thuần tách thửa đất nằm trong quy hoạch là thủ tục phân loại một thửa đất bắt đầu thành nhiều thửa đất có diện tích quy hoạnh nhỏ hơn để tham gia thanh toán giao dịch trên thị trường bất động sản như chuyển nhượng ủy quyền, cho thuê, cho thuê lại, thế chấp ngân hàng, Tặng Kèm cho, góp vốn, ..

3. Đất nằm trong quy hoạch có được tách thửa không?

Căn cứ Khoản 7 Điều 49 Luật Đất đai 2013, được sửa đổi, bổ trợ bởi Luật sửa đổi, bổ trợ một số ít điều của 37 Luật có tương quan đến quy hoạch có pháp luật như sau :
“ Điều 49. Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

  1. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục tiêu sử dụng đất và tịch thu đất theo kế hoạch được liên tục triển khai những quyền của người sử dụng đất nhưng không được thiết kế xây dựng mới nhà tại, khu công trình, trồng cây nhiều năm ; nếu người sử dụng đất có nhu yếu tái tạo, thay thế sửa chữa nhà tại, khu công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền được cho phép theo pháp luật của pháp lý. ”

Theo quy định trên, có hai trường hợp xảy ra như sau:

4. Các trường hợp đất nằm trong quy hoạch được tách thửa

Nếu trong diện quy hoạch chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện, tức là đất thuộc diện quy hoạch treo thì người sử dụng đất được liên tục sử dụng và được thực thi những quyền của người sử dụng đất theo lao lý của pháp lý nghĩa là trong trường hợp này hoàn toàn có thể thực thi thủ tục tách thửa so với đất nằm trong quy hoạch .
Ngoài ra, thửa đất nằm trong quy hoạch trên phải cung ứng 1 số ít điều kiện kèm theo sau thì mới đủ điều kiện kèm theo được tách thửa :
– Thửa đất nằm trong quy hoạch trên phải có giấy ghi nhận quyền sử dụng đất để cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà tại, gia tài khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất .
– Thửa đất nằm trong quy hoạch trên không có tranh chấp .
– Thửa đất nằm trong quy hoạch trên được phép tham gia thanh toán giao dịch trên thị trường bất động sản như chuyển nhượng ủy quyền, khuyến mãi cho, thừa kế, …
– Thửa đất mới sau khi thực thi thủ tục tách thửa có diện tích quy hoạnh bằng hoặc lớn hơn diện tích quy hoạnh tách thửa tối thiểu do Ủy ban nhân dân những tỉnh lao lý cho địa phương .

5. Các trường hợp đất nằm trong quy hoạch không được tách thửa

Nếu đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất không thể thực hiện được các quyền của người sử dụng đất, trong đó có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tách thửa, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất,…

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về câu hỏi: Đất nằm trong quy hoạch có được tách thửa không? Nếu có bất cứ thắc mắc nào về câu hỏi: Đất nằm trong quy hoạch có được tách thửa không? Các bạn có thể liên hệ với chúng tôi để nhận được tư vấn chi tiết hơn. Công ty Luật ACC chuyên cung cấp dịch vụ pháp lý về đất đai nhanh chóng, uy tín và chuyên nghiệp, nếu bạn có nhu cầu đừng ngần ngại liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ tốt nhất.

Tác giả: Admin