19
02-2022

Doanh thu hàng tháng 30 triệu thì phải nộp bao nhiêu tiền thuế khoán

Câu hỏi của khách hàng: Doanh thu hàng tháng 30 triệu thì phải nộp bao nhiêu tiền thuế khoán

help me ! mình ĐK kinh doanh thương mại hộ thành viên bán hàng văn phòng phẩm, mình ĐK thuế khoán với mức doanh thu hàng tháng 30 triệu, ông trên cơ quan thuế bảo mình phải nộp thuế khoán hàng tháng là 510.000 đồng và viết hóa đơn từng nào thì chịu thêm 1,5 % trên hóa đơn có đúng không ?

Luật sư Tư vấn Pháp luật về thuế – Gọi 1900.0191

Dựa trên thông tin được cung cấp và căn cứ vào các quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, các cam kết, thỏa thuận quốc tế được ký kết nhân danh Nhà nước, Chính phủ Việt Nam.

1./ Thời điểm tư vấn: 24/11/2018

2./ Cơ sở Pháp Luật điều chỉnh vấn đề Căn cứ tính thuế khoán

  • Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 được sửa đổi, bổ sung năm 2012
  • Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế số 71/2014/QH13 và Nghị định số 12/2015/NĐ-CP
  • Nghị định 139/2016/NĐ-CP quy định về lệ phí môn bài

3./ Luật sư trả lời Thuế khoán doanh thu hàng tháng 30 triệu thì phải nộp bao nhiêu tiền thuế

Theo lao lý của pháp lý thì doanh thu hàng tháng của bạn có được do kinh doanh thương mại văn phòng phẩm qua hình thức hộ kinh doanh thương mại thành viên là 30 triệu đồng. Thuế bạn đóng trên mức thu nhập trên là lệ phí môn bài, thuế giá trị ngày càng tăng và thuế thu nhập cá thể của bạn. Cách tính thuế khoán trong trường hợp của bạn được pháp luật như sau :

Căn cứ Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC thì căn cứ tính thuế đối với cá nhân nộp thuế khoán là doanh thu tính thuế và tỷ lệ tính thuế trên doanh thu.

Dựa theo thông tin bạn cung ứng thì doanh thu tính thuế của bạn là 30 triệu đồng / tháng. Đây là doanh thu gồm có thuế ( trường hợp thuộc diện chịu thuế ) của hàng loạt tiền bán hàng, tiền gia công, tiền hoa hồng, tiền đáp ứng dịch vụ phát sinh trong kỳ tính thuế từ những hoạt động giải trí sản xuất, kinh doanh thương mại sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ. Trong trường hợp doanh thu của bạn trong thực tiễn lớn hơn số lượng này thì cơ quan thuế sẽ tính trên giá trị hóa đơn để xác lập số thuế mà bạn phải đóngTỷ lệ thuế tính trên doanh thu khi phân phối, phân phối sản phẩm & hàng hóa là 1 % của thuế giá trị ngày càng tăng và 0,5 % của thuế thu nhập cá thể. Tổng là 1,5 % .

Vậy, số thuế mà bạn phải nộp là: 1,5% x 30.000.000 = 450.000 đồng.

Còn về lệ phí môn bài. Theo thông tin bạn cung cấp thì doanh thu trên năm của bạn là 30.000.000 x 12 = 360.000.000 đồng, do vậy, bạn không được miễn lệ phí môn bài theo quy định tại Điều 3 Nghị định 139/2016/NĐ-CP. Với mức doanh thu này, mức thu lệ phí môn bài của bạn là 500.000 đồng trên năm. Mỗi tháng là 500.000 : 12 = 41.666,67 đồng (làm tròn là 42.000 đồng).

Tóm lại, số thuế bạn phải đóng mỗi tháng là 450.000 + 42.000 = 492.000 đồng .

Như vậy, trong trường hợp bạn đăng ký nộp thuế theo phương pháp khoán với mức doanh thu là 30.000.000 đồng/ tháng thì mỗi tháng số thuế mà bạn phải nộp là 492.000 đồng. Việc nộp thuế khoán sau đó phải chịu thuế trên giá trị hóa đơn là không đúng. Bởi thực chất của việc nộp thuế khoán là bạn đã dự tính giá trị của những hóa đơn đó để tính tổng doanh thu tính thuế rồi.

Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã có thể giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 – GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI

Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.

Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

Tác giả: Admin