26
12-2021

Hợp đồng chuyển nhượng đất viết tay có được công chứng không?

Hợp đồng chuyển nhượng đất viết tay có được công chứng không? Hiện nay, đặc biệt ở vùng quê có nhiều trường hợp chuyển nhượng đất được viết bằng giấy viết tay. Để HỢP ĐỒNG “bán đất” này có hiệu lực thì có cần phải thực hiện những yêu cầu gì theo pháp luật không? Để làm rõ thắc mắc thì mời bạn theo dõi bài viết dưới đây để giải quyết vấn đề trên nhé.

giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không

Hợp đồng chuyển nhượng đất viết tay là thực trạng không hiếm lúc bấy giờ

Điều kiện thực thi chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Theo quy định tại Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định về điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất như sau:

  • Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
  • Đất không có tranh chấp;
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
  • Trong thời hạn sử dụng đất.
  • Ngoài các điều kiện trên, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.
  • Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

Nguyên nhân hợp đồng chuyển nhượng đất viết bằng tay

Giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất bằng giấy viết tay không phải là yếu tố hiếm gặp lúc bấy giờ nguyên do hầu hết là :

  • Do hiểu biết, kiến thức về pháp luật của các bên giao dịch còn hạn chế.
  • Do sự tin tưởng giữa các bên khi giao kết hợp đồng nên nhiều người thường xem nhẹ hình thức hợp đồng khi giao kết và rất nhiều nguyên nhân khác.
  • Do xem nhẹ những rủi ro có thể xảy ra khi thực hiện hợp đồng chuyển nhượng viết tay.
  • Cũng vì những lí do trên mà tình trạng chuyển nhượng quyền sử dụng đất bằng GIẤY VIẾT TAY diễn ra ngày một nhiều, kéo theo đó là các vụ án tranh chấp về đất đai ngày một gia tăng.

>> Xem thêm: Tranh chấp về hợp đồng chuyển nhượng đất đai giải quyết như thế nào

Quy định của pháp lý về hợp đồng chuyển nhượng đất

chuyển nhượng đất viết tay

Quy định của pháp lý về công chứng, xác nhận hợp đồng viết tay

>> Xem thêm: Hợp Đồng Mua Bán Nhà Đất Bằng Giấy Tay Có Giá Trị Không?

Hợp đồng chuyển nhượng viết tay có được công chứng, xác nhận không ?

  • Theo quy định tại Điều 119 Bộ luật dân sự 2015 thì hình thức giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể. Vậy hợp đồng chuyển nhượng đất VIẾT TAY được xem là giao dịch dân sự được thể hiện bằng văn bản.
  • Theo quy định tại khoản 2 Điều 129 Bộ luật dân sự 2015 quy định giao dịch dân sự vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu, trừ trường hợp sau: Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.
  • Vậy, nếu chứng minh dược mình đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì hợp đồng có hiệu lực và không cần phải chứng thực.

Có bắt buộc phải công chứng, xác nhận hợp đồng chuyển nhượng đất ?

  • Theo quy định tại khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 thì việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau: hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;
  • Theo quy định trên thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (mua bán đất đai) thì bắt buộc phải CÔNG CHỨNG tại cơ quan có thẩm quyền, cụ thể là ủy ban nhân dân cấp xã

Chuyển nhượng đất bằng giấy viết tay có được cấp sổ đỏ chính chủ không ?

Hiện nay theo pháp luật tại khoản 54 Điều 2 Nghị định 01/2017 / NĐ-CP, những trường hợp mà mua và bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất trải qua hình thức văn bản bằng hợp đồng VIẾT TAY không có công chứng, xác nhận vấn được đề xuất cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất :

  • Một là, hộ gia đình, cá nhân hiện sử dụng đất do nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ hộ gia đình, cá nhân khác trước ngày 01/01/2008;
  • Hai là, hộ gia đình, cá nhân hiện sử dụng đất do nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ hộ gia đình, cá nhân khác từ 01/01/2008 đến trước 01/07/2014 dùng không có được Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng đã có một trong các giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 100 Luật đất đai 2013và Điều 18 của Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

Theo đó hộ mái ấm gia đình, cá thể lúc bấy giờ đang sử dụng những thửa đất có nguồn gốc như trên thì được quyền thực thi thủ tục ĐK đất đai, đề xuất cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất lần đầu .

Đặc biệt trong hai trường hợp này người sử dụng đất không cần phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất từ người sử dụng đất ban đầu mà được cấp luôn Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu.

Luật sư tư vấn hợp đồng chuyển nhượng đất bằng giấy viết tay .

công nhận hợp đồng chuyển nhượng đất viết tay

Luật sư tư vấn xử lý tranh chấp hợp đồng viết tay

Với kinh nghiệm nhiều năm và vốn hiểu biết sâu sắc pháp luật Việt Nam thì Luât sư sẽ giúp bạn gỡ rối trong vấn đề trên.

Nếu như bạn không am hiểu pháp luật thì hãy để Luật sư thay thế bạn làm điều đó. Đối với hợp đồng chuyển nhượng đất bằng giấy VIẾT TAY, Luật sư sẽ giải quyết các vấn đề như sau:

  • Tư vấn pháp luật về hình thức hợp đồng chuyển nhượng đất;
  • Hợp đồng chuyển nhượng đất bằng giấy viết tay có cần phải công chứng, chứng thực không;
  • Việc công chứng, chứng thực sẽ được thực hiện ở đâu;
  • Tư vấn soạn hợp đồng chuyển nhượng đất;
  • Giảiquyết tranh chấp xảy ra khi hợp đồng chuyển nhượng đất được viết bằng tay.

Như vậy, bài viết trên chúng tôi đã giải quyết vấn đề hợp đồng chuyển nhượng đất viết tay có được công chứng, chứng thực. Nếu như bạn còn thắc mắc, gặp khó khăn hay có nhu cầu sử dụng dịch vụ tư vấn luật đất đai hoặc liên hệ với chúng tôi qua hotline 1900.63.63.87 để được tư vấn mdiễn phí. Xin cảm ơn.

☆ ☆ ☆ ☆ ☆

Scores: 4.83 (44 votes)

{{#error}}
{ { error } }
{{/error}}
{{^error}}
Thank for your voting !
{{/error}}

Error ! Please check your network and try again !

Tác giả: Admin