07
12-2021

Không có Sổ hộ khẩu có làm được Căn cước công dân không?

Trong quy trình tiến độ chuyển tiếp, khi Cơ sở tài liệu vương quốc về dân cư và Cơ sở tài liệu Căn cước công dân chưa rất đầy đủ, hoàn toàn có thể làm Căn cước công dân ( CCCD ) khi không có Sổ hộ khẩu được không ?

Trường hợp đã có thông tin trên Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư

Theo Điều 22 Luật Căn cước công dân năm trước, hướng dẫn bởi Điều 12 Thông tư 07/2016 / TT-BCA ( sửa đổi bởi Thông tư 40/2019 / TT-BCA ) hướng dẫn thủ tục cấp thẻ CCCD như sau :

– Công dân điền vào Tờ khai Căn cước công dân (trực tuyến hoặc trực tiếp);

– Cán bộ đảm nhiệm hồ sơ so sánh thông tin của công dân trong Tờ khai căn cước công dân với thông tin trong Cơ sở tài liệu vương quốc về dân cư đã được liên kết với Cơ sở tài liệu căn cước công dân để xác lập đúng chuẩn người cần cấp thẻ và thống nhất những nội dung thông tin về công dân ;
Trường hợp Cơ sở tài liệu vương quốc về dân cư chưa đi vào quản lý và vận hành thì nhu yếu công dân xuất trình Sổ hộ khẩu. Trường hợp thông tin trên Sổ hộ khẩu chưa vừa đủ hoặc không thống nhất với thông tin công dân khai trên Tờ khai Căn cước công dân thì nhu yếu công dân xuất trình Giấy khai sinh, Chứng minh nhân dân cũ hoặc những sách vở hợp pháp khác về những thông tin cần ghi trong Tờ khai Căn cước công dân …

Như vậy, người đã có thông tin trên Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư (đã từng được cấp CCCD mã vạch hoặc đã được thu thập thông tin để hoàn thiện Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư) mà mất hộ khẩu vẫn làm CCCD bình thường.

Khi nộp Tờ khai, cán bộ tiếp nhận sẽ đối chiếu các thông tin tại tờ khai và Cơ sở dữ liệu để xác định người cần cấp thẻ. Khi các thông tin tại tờ khai và Cơ sở dữ liệu đầy đủ, trùng khớp và chính xác thì cán bộ tiếp nhận hồ sơ sẽ cấp giấy hẹn trả thẻ CCCD mà không cần đến Sổ hộ khẩu.

khong co so ho khau co lam duoc can cuoc cong dan khong
Không có Sổ hộ khẩu có làm được Căn cước công dân không? (Ảnh minh họa)
 

Trường hợp chưa có thông tin trên Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư

Theo những pháp luật đã nêu trên, khi thông tin của người cần cấp CCCD gắn chip chưa có trên Cơ sở tài liệu vương quốc về dân cư thì công dân phải xuất trình Sổ hộ khẩu .

Vì thế, nếu người dân làm mất Sổ hộ khẩu thì không tiến hành cấp CCCD gắn chip được.

Trường hợp này, người dân phải triển khai thủ tục xin cấp lại Sổ hộ khẩu trước khi triển khai việc cấp thẻ CCCD .

Căn cứ khoản 2 Điều 10 Thông tư 35/2014/TT-BCA, trường hợp Sổ hộ khẩu bị mất thì được cấp lại. Sổ hộ khẩu được cấp lại có số, nội dung như Sổ hộ khẩu đã cấp trước đây.

Để được cấp lại Sổ hộ khẩu, công dân cần điền đủ thông tin vào Phiếu báo biến hóa hộ khẩu, nhân khẩu. Trường hợp cấp lại Sổ hộ khẩu tại thành phố, thị xã thuộc tỉnh và Q., huyện, thị xã thuộc thành phố thường trực Trung ương phải có xác nhận của Công an xã, phường, thị xã nơi thường trú vào phiếu báo đổi khác hộ khẩu, nhân khẩu .
Trong thời hạn 03 ngày thao tác, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền ĐK thường trú phải cấp lại Sổ hộ khẩu .

Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ: 1900.6192 để được hỗ trợ.

Tác giả: Admin