26
12-2021

Thủ tục và lệ phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Người sử dụng đất được thực thi quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có những điều kiện kèm theo theo pháp luật của pháp lý. Giá đất tính phí trước bạ địa thế căn cứ theo bảng giá nhà, đất do Ủy Ban Nhân Dân tỉnh, thành phố phát hành .
Bạn đọc có email thanhxxxx@gmail.com nhờ tư vấn : Hiện tôi mua một lô đất thổ cư có diện tích quy hoạnh hơn 70 mét vuông của một người quen trong làng, có sách vở vừa đủ. Vậy thủ tục chuyển nhượng và làm trước bạ cho tôi như thế nào ? Lệ phí là bao nhiêu ?Luật sư Quách Thành Lực ( Đoàn luật sư TP Thành Phố Hà Nội ) vấn đáp :

1. Về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất và trước bạ

Theo pháp luật tại Điều 106 của Luật Đất đai thì người sử dụng đất được triển khai quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có những điều kiện kèm theo sau đây :- Có giấy ghi nhận quyền sử dụng đất ;- Đất không có tranh chấp ;- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo vệ thi hành án ;- Trong thời hạn sử dụng đất .Do vậy, ngoài việc đã có sách vở vừa đủ thì đất phải không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo vệ thi hành án và đang trong thời hạn sử dụng đất thì mới được phép chuyển nhượng .Trình tự, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất được triển khai theo lao lý tại Điều 127 của Luật Đất đai, đơn cử như sau :

Bước 1: Bạn nộp hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc tại Ủy ban nhân dân cấp xã để chuyển cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất (trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn).

Hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất gồm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và giấy ghi nhận quyền sử dụng đất .Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có ghi nhận của công chứng nhà nước ; trường hợp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của hộ mái ấm gia đình, cá thể thì được lựa chọn hình thức ghi nhận của công chứng nhà nước hoặc xác nhận của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị xã nơi có đất .Bạn cũng cần chú ý quan tâm là trường hợp Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất cấp cho hộ mái ấm gia đình thì toàn bộ những thành viên từ đủ 15 tuổi trở lên trong hộ mái ấm gia đình đều phải ký vào văn bản chuyển nhượng .Hiện nay, việc xác lập những người có quyền so với quyền sử dụng đất cấp cho hộ mái ấm gia đình được địa thế căn cứ vào sổ hộ khẩu .Theo đó những người có tên trong sổ hộ khẩu tại thời gian mảnh đất nhà bạn được cấp giấy ghi nhận và vợ hoặc chồng của những người đó ( nếu tại thời gian cấp giấy ghi nhận họ đã đăng ký kết hôn ) đều có quyền sử dụng so với mảnh đất và đều có quyền chuyển nhượng mảnh đất đó. Nếu trong hộ có người chưa thành niên, người mất năng lượng hành vi dân sự thì việc chuyển nhượng mảnh đất do người giám hộ của họ triển khai .Bước 2 : Trong thời hạn không quá 15 ngày thao tác, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, văn phòng ĐK quyền sử dụng đất có nghĩa vụ và trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, gửi hồ sơ cho cơ quan quản trị đất đai thuộc Uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng đất để làm thủ tục cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng đất .

Trường hợp các bên chuyển nhượng phải thực hiện nghĩa vụ tài chính mà nghĩa vụ tài chính đó được xác định theo số liệu địa chính thì văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thông báo cho các bên chuyển nhượng thực hiện nghĩa vụ tài chính.

Trong thời hạn không quá 05 ngày thao tác, kể từ ngày triển khai xong nghĩa vụ và trách nhiệm kinh tế tài chính, những bên tham gia chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhận giấy ghi nhận quyền sử dụng đất tại nơi đã nộp hồ sơ .

2. Về lệ phí trước bạ

Bạn phải nộp lệ phí trước bạ khi được cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng đất. Theo lao lý tại khoản 1 Điều 7 Nghị định số 45/2011 / NĐ-CP của nhà nước ngày 17/06/2011 về lệ phí trước bạ và Điều 6 Thông tư 124 / 2011 / TT-BTC hướng dẫn Nghị định số 45/2011 / NĐ-CP về lệ phí trước bạ, tỷ suất Xác Suất ( % ) lệ phí trước bạ nhà, đất là 0,5 %. Giá đất tính phí trước bạ địa thế căn cứ theo bảng giá nhà, đất do Ủy Ban Nhân Dân tỉnh, thành phố phát hành .

Tác giả: Admin