25
12-2021

Đất dân cư xây dựng mới tại Thành phố Hồ Chí Minh

Đất dân cư xây dựng mới tại Thành phố Hồ Chí Minh

Đất dân cư xây dựng mới tại Thành phố Hồ Chí Minh, đất xây dựng hỗn hợp tại thành phố chỉ được cấp giấy phép xây dựng tạm và quy mô 3 tầng

ĐẤT DÂN CƯ XÂY DỰNG MỚI

Câu hỏi của bạn về đất dân cư xây dựng mới :

Chào luật sư! Em có 1 vấn đề tìm hoài vẫn không thấy câu trả lời hợp lý cho cụm từ “đất dân cư xây dựng mới (cao tầng) hoặc (thấp tầng)”. em không hiểu được cao và thấp là đây là giới hạn bao nhiêu tầng, hay dùng yếu tố nào để phân biệt.

Nhờ luật sư tư vấn giúp ạ. Em xin cảm ơn .

Câu vấn đáp của Luật sư về đất dân cư xây dựng mới :

Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin yêu và gửi câu hỏi về đất dân cư xây dựng mới ; chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về đất dân cư xây dựng mới như sau :

1. Căn cứ pháp lý về đất dân cư xây dựng mới :

2. Nội dung tư vấn về đất dân cư xây dựng mới :

2.1. Đất dân cư xây dựng mới là gì?

Đất dân cư xây dựng mới là một thuật ngữ lúc bấy giờ khá phổ cập tại Thành phố Hồ Chí Minh khi quy hoạch của thành phố có đất ở thuộc khu vực quy hoạch “ đất dân cư xây dựng mới ”, “ đất ở hỗn hợp ” .
Đất dân cư xây dựng mới chịu sự kiểm soát và điều chỉnh của quyết định hành động 26/2017 / QĐ-UBND của Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh về việc cấp giấy phép xây dựng khu công trình .

2.2. Đất dân cư xây dựng mới cao tầng

Đất dân cư xây dựng mới chỉ được cấp giấy phép xây dựng có thời hạn với quy mô xây dựng khu công trình, nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau không quá 3 tầng .
Khoản 1 Điều 3 Quyết định 26/2017 / QĐ-UBND Thành phố Hồ Chí Minh như sau :
“ Quy mô khu công trình, nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau được cấp Giấy phép xây dựng có thời hạn phải hòa giải với kiến trúc, cảnh sắc khu vực nhưng không được vượt quá 03 tầng ( xác lập theo Quy chuẩn kỹ thuật vương quốc về nguyên tắc phân loại, phân cấp khu công trình gia dụng, công nghiệp và hạ tầng kỹ thuật hiện hành ). Trường hợp thực trạng khu công trình, nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau có sẵn ( hiện hữu ) đã có tầng hầm dưới đất thì được xét cấp phép xây dựng, tái tạo gia cố lại tầng hầm dưới đất nhưng không gây sụt lún, làm tác động ảnh hưởng so với khu công trình lân cận. “
Theo đó, so với những khu công trình xây dựng trong khu đất quy hoạch dân cư xây dựng mới thì khi có nhu yếu tịch thu thì phải tháo dỡ, sơ tán mà không được bồi thường .
Một số bài viết tìm hiểu thêm :

     Để được tư vấn chi tiết về đất dân cư xây dựng mới quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật đất đai 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn. / .

5
/
5
(
1

bình chọn

)

Tác giả: Admin